{Hướng dẫn} Thắc Mắc Về Joomla.mong Các Bạn Chỉ Giáo.

Thảo luận trong 'Thắc mắc - góp ý' bắt đầu bởi rebel123, 17/8/14.

1. rebel123

rebel123 Rất nhiệt tình

Mình có một thắc mắc nhờ bạn nào biết giải đáp giùm mình.Thắc của mình như sau:
    Gói joomla quickstar khi mình cài đặt trên localhost rồi backup database thì dung lượng file xxx.sql chỉ có 1Mb.Cũng gói joomla quickstar đó khi mình cài lên hosting rồi cũng backup database đó về máy tính thì dung lượng file xxx.sql tăng lên 10 lần (10Mb).Vì sao vậy.?.Mong các bạn giải đáp giùm mình.Mình mới nhập môn joomla, mong được học hỏi thêm nhiều kiến thức từ các bạn.

2. rebel123

rebel123 Rất nhiệt tình

Có ai hiếp em hông? Ủa..ủa... xí lộn , nói lợi nha "Có ai help em hôn..!!!???"

3. tamphap195

tamphap195 Rất tích cực

Bạn có import luôn content trong bộ quickstar không?nó nặng lên thường là do content import hoặc nhiều module,plugin và component được tự động cài vào

rebel123 thích bài này.
  4. rebel123

rebel123 Rất nhiệt tình

Hello anh giai.! Bộ quickstar nầy em đã có edit lợi rùi ,đại khái em xoá hết các content mẩu,các category, template, module,plugin và component không cần thiết ( xoá triệt để trong Manage luôn chứ khg phải xoá tạm còn trong thùng rác).Em có post thử khoảng 10 bài,rồi backup datababe, sau khi replace tiền tố rồi paste đè lên file sample_data.sql củ rồi up lên host cài đặt xong em backup liền database thì bây giờ file sample_data tăng dung lượng lên 10 lần mặc dù nội dung cũng coá bi nhiêu đó.Híc! khó hỉu quá anh giai ạ!

5. Hồ Bảo Nguyên

Hồ Bảo Nguyên Rất tâm huyết

Chào bạn,
    Mình có câu hỏi là
    Bạn dùng chương trình gì backup .sql?

rebel123 thích bài này.
  6. rebel123

rebel123 Rất nhiệt tình

Chào bạn Nguyên.
    Mình backup .sql bằng chương trình sẵn có của hosting.Mình dùng host free vì mình chỉ làm web để chơi văn nghệ và để học hỏi thôi.Có một vấn đề nữa là nếu dùng file .sql nầy đóng gói quickstar rồi cài đặt trở lại localhost thì thời gian cài đặt rất lâu khoảng vài giờ đồng hồ.Mình chưa phục hồi thử trên hosting nên khg biết sẽ mất bao lâu (chắc là thời gian sẽ lâu hơn nữa).Mình lo ngại rằng chỉ mới có 10 bài đăng mà dung lượng như vậy,nếu sau nầy bài đăng nhiều khoảng vài trăm bài mà nó tăng lên vài trăm Mb chắc mình nghỉ chơi luôn quá.

7. Hồ Bảo Nguyên

Chào bạn,
    Vậy bạn dùng thử http://phpminiadmin.sourceforge.net/
    Download về có 1 file php
    Up file php lên host
    run file php này
    Login mysql
    Export

Kiểm tra dung lượng sau khi download.
    Kiểm tra thêm danh sách table trước khi export có gì bất thường ko? ví dụ chỉ export table có suffix như bạn đã set - xóa table ko liên quan (nếu có).
    Đây là 1 giải pháp kiểm tra mà thôi.

Chúc vạn sự thuận lợi.

rebel123 thích bài này.
  8. rebel123

rebel123 Rất nhiệt tình

Bạn Nguyên thân mến!.
    Mình làm đầy đủ các bước theo hướng dẫn của bạn.Kết quả vẩn y như vậy.Mình gởi bạn 2 file .sql nhờ bạn kiểm tra dùm ( 1 file backup từ localhost và 1file từ hosting )

https://www.mediafire.com/?zi04e45zd3zm8e5

Mình không biết phân biệt table cái nào là table có suffix và table nào không liên quan,tuy nhiên số lượng table của file .sql trên host là 62 nhưng trên hosting lại là 65 (?).Chúc bạn buổi tối vui vẻ bên người thân.

9. Hồ Bảo Nguyên

Chào bạn,
    Mình đã phân tích 2 file sql bạn gửi.
    Kết quả như sau:
    Dữ liệu table wwk45_finder_terms rất nặng chiếm hết 70-80% dữ lliệu. Và hoàn toàn khác table localhost.

Đến đây thì bạn tự tìm hiểu có thể là do extension nào tự động thêm dữ liệu.
    Hiện tại mình chỉ có thể giúp đến đây thôi.
    Chúc thuận lợi.

rebel123 thích bài này.
  10. rebel123

rebel123 Rất nhiệt tình

Bạn Nguyên phân tích data thật chuẩn xác.Mình có xoá table bạn chỉ thì thấy dung lượng database đã giảm mà không ảnh hưởng vì đến website cả,vậy là đi đúng đường rồi.Cám ơn bạn đã giúp đở.Chúc bạn luôn thăng tiến trong công việc.

11. cuong030

cuong030 Mới tham gia

mình đang dùng joomla 2.5

12. vietguitar

vietguitar Mới tham gia

comments powered by Disqus