Sử Dụng Đa Ngôn Ngữ (multi Language) Trên Joomla 2.5

Thảo luận trong 'Mới sử dụng Joomla' bắt đầu bởi joomla, 8/8/12.

1. joomla

joomla OMG Staff Member

Bài này sẽ hướng dẫn các bạn lựa chọn web sử dụng 2 ngôn ngữ cơ bạn là Tiếng Anh và Tiếng Việt trong Joomla 2.5.

Từ phiên bản 1.6 Joomla hỗ trợ chức năng quản lý ngôn ngữ và chuyển đổi qua lại giữa các ngôn ngữ. Bạn có thể tạo ra một website với nhiều ngôn ngữ khác nhau mà không cần thiết kế hay cài đặt thêm thành phần mở rộng. Quá trình thiết lập đa ngôn ngữ được tiến hành qua các bước sau :
    1. Thêm ngôn ngữ mới cho Joomla .
    Ngôn ngữ mặc định của Joomla là tiếng Anh, bạn hãy thêm ngôn ngữ tiếng Việt và các ngôn ngữ khác cho website của bạn bằng cách sử dụng Multi language. Sau khi cài đặt, trong menu Extensions >> Language Manager, sẽ hiển thị tất cả các ngôn ngữ hiện có trên website của bạn (Có thể chọn ngôn ngữ mặc định của website tại đây).
    Lưu ý: Trong trường hợp muốn gỡ bỏ ngôn ngữ nào đó. Bạn vào Extension Manager > Chọn tab Manage > Trong mục Select Type chọn Language > Sau đó chọn ngôn ngữ muốn gỡ bỏ và nhấn Uninstall.
    2. Cấu hình Plugin Language Filter và Module Language Switcher.

- Vào Extensions ==> Plug-in Manager ==> Tìm plugin System - Language Filter và cấu hình như hình sau
    - Tương tự bạn vào Extensions > Module Manager > Tìm module Language Switcher và enable module này lên.​
    3. Tạo menu cho các ngôn ngữ.
    Bắt đầu từ phiên bản Joomla 1.7, menu cấu hình ngôn ngữ sẽ bắt đầu thay đổi. Bây giờ bạn cần tạo ra các menu cho từng ngôn ngữ và một cho tất cả ngôn ngữ. Trong trường hợp của tôi, tôi sẽ tạo ra 3 menu :
    - Menu ‘Home’ cho tất cả ngôn ngữ.
    - Menu ‘Home’ cho ngôn ngữ Tiếng Anh
    - Menu ‘Home’ cho ngôn ngữ Tiếng Việt
    Trước tiên tôi tạo ra một menu cho tất cả ngôn ngữ, vào Menu > Menu Manager> Add new Menu .
    Sau đó trong Main Menu, tôi thêm một Menu Item ‘Home for both languages – default’ chọn Language là ‘All’ :​
    Cuối cùng là tạo ra các menu Tiếng Anh , Tiếng Việt tương tự như hình sau :​
    Bây giờ trên trang chủ của bạn sẽ có dạng như sau :​
    Xem video:​

2. Cam Hung

Cam Hung Rất tích cực

OH yeah, làm được rồi, thanks chủ thớt nhé

3. nats86stan

nats86stan Rất tích cực

Ohyeh, thanks bạn trước, chút làm sao, vì mình theo nhiều hướng dẫn vẫn chưa làm được

4. hieu890

hieu890 Mới tham gia

Thực sự theo cảm nhận riêng của mình thấy chức năng đa ngôn ngữ này không hay cho lắm vì phần đa ngôn ngữ này giống như ta tạo 2 trang tách biệt nhau vậy (nó không được đồng bộ về mặt nội dung). Giả sử như làm đa ngôn ngữ (web chỉ có tiếng anh và tiếng việt) thì nếu ta dùng chức năng đa ngôn ngữ của joomla 1.7+ ta chỉ nhập bài bên tiếng việt, còn bên tiếng anh để trống thì khi chuyển đổi qua Tiếng anh sẽ ko có nội dung (thay vì nếu ko có ND nosphair giữ nguyên phần ND tiếng việt).

P/S: Thực sự mình chưa tìm thấy giải pháp đa ngôn ngữ nào hay trên phiên bản Joomla 1.7+ :( Nếu ai có giải pháp hay xin cùng chia sẻ nha.

Yahoo: wildhorse9x

Rất mong được làm quen cùng mọi người :)

5. kyluc_it

kyluc_it Mới tham gia

Mình công nhận bài hướng dẫn là rất hay nhưng bạn ơi, có thể hướng dẫn kỹ hơn tý được k? Mình đã làm xong hết nhưng k thể nào load được 2 cái lá cờ ra ngoài website. Ai đó đã làm rồi viết hướng dẫn cụ thể hơn được k? Hoặc có thể giúp mình qua skype:lvhien244 hoặc yahoo: bonhuer1112 cho hiện 2 lá cờ lên. Mình sẽ tình nguyện viết 1 bài hoàn chỉnh và quay video từ đầu cho mọi người lun!

6. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

website mình đã có 2 ngôn ngữ. nhưng mà mình chọn ngôn ngữ kia thì cứ bị đẩy về trang chủ, chứ không đứng được ở vị trí hiện tại. *Sad* .
    Ví dụ mình đang đọc bài trong mục Giới thiệu , chọn ngôn ngữ Tiếng Anh. >> muốn nó vẫn đứng ở đây, chuyển qua bài là About chẳng hạn. nhưng mà cứ bị đẩy về trang chủ rồi đổi ngôn ngữ @@ ai biết chỉ mình với . thanks

7. Sausage

Sausage Rất tích cực

Cách này không sử dụng được với T3 Framework, với các template đơn giản thì OK.
    Mình đã test cách đây 3 tháng, thấy không work nên không up hướng dẫn để mọi người tham khảo.
    Trước đây với J.1.5, Joomfish là giải pháp tuyệt vời nhất nhưng rất tiếc chưa có version cho 2.5. Chờ một thời gian nữa vậy.

8. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

hic... đây là câu trả lời dành cho bài viết nào vậy anh ?

9. Sausage

Sausage Rất tích cực

Khi chuyển ngôn ngữ, vẫn giữ đúng vị trí bài bạn đang đọc mà.
    Bạn có thể xem demo tại: http://multilingual-joomla-demo.cloudaccess.net/

10. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

a Sausage ơi, thế web e cứ mỗi lần đổi ngôn ngữ là nó đẩy về trang chủ. em phải sửa lại như thế nào vậy anh ?
    web: http://nguyenthuysalonspa.com

cám ơn a.

11. kingstone

kingstone Rất nhiệt tình

Ai bảo vậy, do chưa cấu hình đúng và đầy đủ thôi, đã từng test trên 2 nền framework là T3 và YT ổn cả nha bạn !

12. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

hic hic..mấy bác pro ơi, cho em hỏi là mỗi lần em click chuyển ngôn ngữ là bị đẩy về trang chủ của ngôn ngữ đó. giờ em phải mần răng ? bác nào biết thì ráng giúp em qua con trăng này cái @@*Cry*

13. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

hic...có ai giúp mình vấn đề này dc ko ? lâu quá mà ko thấy ai trả lời giúp @@

14. kingstone

kingstone Rất nhiệt tình

Bạn bị vướng mắc phần nào, pm yahoo: itkshn mình giúp cho !

15. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

Như trang web: http://multilingual-joomla-demo.cloudaccess.net/ mà anh Sausage đưa demo thì em thấy là ở mục con của MAIN MENU của trang web khi mình chuyển ngôn ngữ thì bị đẩy về trang chủ.
    Còn ở mục Multi-lingual Tutorial thì khi chuyển ngôn ngữ vẫn giữ vị trí hiện tại. Như vậy nghĩa là sao ? Ai nghiên cứu dùm cái này & cho mình câu kết luận với @@

16. tran chi linh

tran chi linh Mới tham gia

Bác nào biết cách làm sao khi người ta vào site đa ngôn ngữ thì chạy tới tiếng Việt(vi) trước được không, thay vì vào site tiếng anh(en) đối với máy tính mới lần đầu vào site.

17. ngodoan

ngodoan Rất tích cực

Cách mình đang làm là tạo 1 trang Intro.html, khi gõ link website.com thì nó sẽ chạy trang Intro.html trước, trong trang Intro bạn để đường dẫn là website.com/vi là được.
    Bạn xem ở website mình nhé: http://nguyenthuysalonspa.com

p/s: mình gà mờ, hi vọng giúp dc j đó cho bạn ^^!

18. TomyTran

TomyTran Marketing & Founder Staff Member

tran chi linh thích bài này.
  19. Sausage

Sausage Rất tích cực

joomlart.com/forums/showthread.php?76800-Fatal-error-when-enable-System-Language-Filter-Plug-in

20. thong100

thong100 Rất tích cực

Mình đã làm tuy nhiên có những vấn đề sau:
    1. Thanh Menu của trang web: Trong Main Menu bắt buộc phải chọn Language (Lang) là ALL, kết quả là nó sẽ được hiển thị ở cả hai ngôn ngữ. Thậm chí là không thể tắt nó đi được??
    2. Tạo danh mục Menu cho từng ngôn ngữ: VD ở đây tạo danh mục Menu cho NN Việt, khi thiết lập Lang thì chọn là Việt. Kết quả là khi chọn ngôn ngữ ở phần Frontend vẩn không hiển thị ra các menu vừa tạo ra này???
    3. Vấn đề Module cho trang web: theo tôi chỉ có 2 cách: - Set up module bỏ hiện thị toàn bộ Title của module và chọn Lang cho module là All; - Set up module chọn Lang riêng cho từng loại ngôn ngữ, kết quả là nếu muốn có 2 trang giống nhau(khác ngôn ngữ) thì phải sao chép ra 2 module cho mỗi loại module hiển thị.??

Kết quả cuối cùng ở đây là không giải quyết triệt để được vấn đề, nhất là vấn đề thanh Menu chính của trang web. Nó cứ nửa nạt,, nửa mỡ trông chán không chịu được. Chẳng lẻ Joomla chỉ giải quyết được có vậy???. Tôi nghĩ mình chửa hiểu hết được nó, Mong có bạn nào đã giải quyết vấn đề này giải đáp giúp anh em học hỏi thêm.
    Có bạn hướng dẫn làm 01 joomla cho một ngôn ngữ: đây còn gì là WEb đa ngôn ngữ nửa??

comments powered by Disqus