Những Lời Khuyên Cho Bạn Khi Làm Seo Joomla

Thảo luận trong 'Tối ưu công cụ tìm kiếm' bắt đầu bởi chicken2nd, 6/10/12.

1. chicken2nd

chicken2nd Rất tích cực

Joomla! Thực sự là một CMS rất mạnh mẽ và linh hoạt . Bạn có thể thực hiện mọi ý tưởng của mình cùng với Joomla mà SEO là một bước quan trọng, và đương nhiên các quản trị website phải hết sức chú ý. Tuy nhiên trước khi làm mọi thứ, thì hãy nhớ đến vài lời khuyên nho nhỏ sau đây nhé!
    1. Đừng cài đặt Sample Data nếu như không cần thiết

Các gói dữ liệu mẫu - Sample Data thật sự hữu ích cho bạn khi bạn không có nhiều kinh nghiệm về website, tuy nhiên hãy hết sức lưu ý, khi bạn đưa website của mình lên internet, bạn hãy xóa bỏ toàn bỏ toàn bộ các dữ liệu mẫu đó hoặc là biến nó thành của mình trước khi đưa lên Internet. Bài học xương máu nếu như các bạn không muốn bị google, yahoo index các nội dung của sample data thay vì tìm kiếm các thông tin mà bạn muốn đưa.
    2. Đừng sử dụng tên trang web của bạn như một keywords

Hãy để nó là duy nhất và đặc biệt. Khuyến cáo: Chớ có nhập tiêu đề trang web hay đại loại như các keyword gì đó vào textbox tên trang web (Site Name) trong quản trị admin.
    3. Tắt các link PDF trên site Joomla của bạn

Tại sao ư, vì các link đến các pdf trên internet, chỉ là trang trống vì nó dùng để tải file ra dạng pdf, và thế là bạn đã tạo ra một site không nội dung, một site không an toàn, và thiếu tính hữu ích đối với các bộ máy tìm kiếm rồi đó.
    4. Nhớ mở bộ nhớ đệm cho website – Turn on your cache

Bật chức năng System Cache (mở plugin lên nhé!). Nó sẽ giúp website của bạn load nhanh hơn rất nhiều và tất nhiên, cũng như người dùng, các bộ máy tìm kiếm rất yêu những… site load nhanh đấy.
    5. Chớ có dại mà nhập bất cứ thứ gì vào ô MetaData trong phần Global Configuration

Nếu như bạn không chắc rằng ở các mục khác bạn cũng đã nhập vào từng metadata cho website của bạn. Không tin sao, vậy hãy thử đi, tất cả những trang trên hệ thống website của bạn không được nhập metadata sẽ lấy metada từ phần cơ bản này để nhét vào, và chắc chắn, site của bạn sẽ dính tình trạng… trùng lặp keyword một cách … đáng thương hại. 0% nào của việc này cho bạn hiệu quả về SEO.
    Ví dụ tôi tạo ra một menu là: kiến thức, nhưng lại quên không nhập metadata cho cái menu này, thế là cái metadata toàn page kia sẽ chèn vào để thay thế. Với bài viết cũng như vậy. Thảm họa!
    6. Lựa chọn SH404sef sẽ tăng hiệu quả SEO cho bạn

Tuy nhiên, cho dù là SH404sef thì bạn cũng cần phải lưu tâm làm việc cẩn thận với nó, kẻo không bạn sẽ tai ương ngập đầu.
    7. Nhập đầy đủ Metadata cho từng bài viết (Article).

Thêm một gợi ý hay cho bạn, hãy giới hạn tuổi thọ của một bài viết bằng Finish Publishing.
    8. Sử dụng các plugin xã hội như Facebook, Google +1… một cách hợp lý cho website của bạn.

9. Tất nhiên, hãy nhớ enable Gzip trong Global Configuration lên để tăng tốc website của chính bạn.

2. truonglychoi

truonglychoi Rất nhiệt tình

Nhung dieu co ban nhung cung thanh ung ho ban

3. Nghia712

Nghia712 Rất tích cực

Mình thích nhất điều 5 của bạn,mình đang bị lấn cấn vấn đề này

4. truonglychoi

cai dieu 5 do neu nhu ko nhap moi la ngu ay.

5. Dương Bá Duy

Dương Bá Duy Mới tham gia

người ta nói cái nào đều cũng có những lý giải cho điều họ nói,bạn vào phán câu như thế là ngu xong không giải thích là tại sao,lại còn viết không bỏ dấu nữa *Poker face*

6. truonglychoi

Làm web joomla từ khi bản 1.0 đến giời cũng mới thấy lần đầu nói là phần MetaData trong phần Global Configuration ko được điền gì đó.? không hiểu bác này làm seo ở đâu? có thể cho học hỏi được ko?

7. Phương Văn Toàn

Phương Văn Toàn Mới tham gia

ý của bác kia là khi điền mega desciption thì dễ gây trùng lập tag keyword với các bài viết, nếu đã sử dụng các công cụ seo rồi, các bài viet được seo đầy đủ rồi thì không cần thiết điền vào phần metadata nữa, còn với các web mới lập, mới học làm web thì điền vào để có thông tin vì các bài viết chưa có meta data, keyword... :D

vandoanhit thích bài này.
  8. chicken2nd

chicken2nd Rất tích cực

Bạn vui lòng đọc cho kỹ rồi hãy viết ra nhé. Rất có tính trẻ trâu háu đá. Không thích tranh luận với bạn vì cách phát ngôn bừa bãi và thiếu văn hóa của bạn. Tuy nhiên phải nói thật rằng, bạn còn non và xanh lắm. Làm joomla từ 1.0 đến hiện tại 3.1 (theo mình hiểu thì là như thế) không đại biểu cho việc bạn biết mọi thứ, bạn giỏi mọi thứ. Cảm ơn đã tham gia bình luận, trân trọng!

vandoanhit thích bài này.
  9. chicken2nd

chicken2nd Rất tích cực

ps: mod nào đi qua thì closed giùm mình cái topic, ai cảm thấy hay thì like là được rồi! Rất không muốn bị chửi thêm bởi vài đồng chí nào khác nữa!

10. clickonce

clickonce Rất tích cực

Hay mà bạn, cám ơn bạn.

11. Sausage

Sausage Rất tích cực

Kinh nghiệm cá nhân tôi thì Global Meta Description luôn để trống để tránh double description. Meta Description hay Meta Tag tôi cấu hình trong từng menu hoặc bài viết. Khi nào lười không thêm thì vẫn không bị double

12. Snowman

Snowman Rất tích cực

Với em thì bài viết rất hay vì thực sự em mới tập làm nên rất cần các chỉ dẫn cụ thể như thế này. Thanks

13. nonkonodik

nonkonodik Mới tham gia

Nếu không đọc chắc cũng sẽ chẳng bao giờ biết được "Điều 5". Rất bổ ích, cảm ơn bạn rất nhiều.

14. laptop123.vn

laptop123.vn Rất tích cực

rất hay và chính xác

15. I Love Java

I Love Java Rất tích cực

rất hữu ích đối với mình! :)

16. laptop123.vn

laptop123.vn Rất tích cực

nhung ma nếu không bỏ key vào đó thi trang chủ phải bỏ vào đâu anh LMT

17. phamvinh2110

phamvinh2110 Rất tích cực

mắc phải điều 1, anh em chỉ mình cách khắc phục với...google đã index rùi, mình đã cài lại toàn bộ, ko cài quickstart nữa, và xóa trang và cache trong google webmasters, liệu vậy có ổn ko? đã được chưa ah?

18. vandoanhit

vandoanhit Mới tham gia

Mình mới bị mắc cái này. Nếu chắc chắn có thể nhập hết thì mới nhập. Còn chỗ nhập chỗ ko thì sẽ bị trừ điểm vì trùng lặp.
    Với SEO ngày nay thì google đã ko còn đánh giá cao về Global Meta Description. Nên phải cẩn thận kẻo bị nó làm hại.

19. vandoanhit

vandoanhit Mới tham gia

Hì, bạn đừng buồn. Bài viết của bạn rất có ý nghĩa. Bạn ko cần quan tâm nhiều đến một số người không hiểu hoặc cố tình tỏ ra mình hơn người mà nói những lời ko hay. Bạn biết về SEO joomla thì tiếp tục chia sẻ cùng mọi người nha.

20. chicken2nd

chicken2nd Rất tích cực

Đối với joomla, việc tối ưu hóa các thẻ meta được đưa vào từng menu, từng article, từng category, áp dụng cho tất cả các component. Bởi vậy, khi làm xong từng menu, article(bài viết) thậm chí là các category (danh mục - thể loại tùy theo bản dịch), bạn chỉ việc đưa các thông tin vào đó là ok. Nhớ quản lý chúng một cách rõ ràng. Một gợi ý là nếu như menu đính vào category hoặc aritcle, thì toàn bộ các metadata của menu đó sẽ nhận theo metadata của các thành phần bạn gọi vào.

comments powered by Disqus
: joomla seo