Muốn Chỉnh Sửa Code Trong Joomla Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Hỏi đáp' bắt đầu bởi kudikid, 15/12/12.

1. kudikid

kudikid Rất tích cực

Em muốn chỉnh sửa code trong joomla phải làm sao ạ? Em có dùng Firebug xem đường dẫn nhưng chỉ xem được đường dẫn của file CSS, em muốn can thiệp vào phần code (màu đỏ trong hình) thì phải xem đường dẫn file đó ở đâu? Mong mấy anh chỉ giúp !!*Sad*

2. Hồ Bảo Nguyên

Hồ Bảo Nguyên Rất tâm huyết

Chào bạn,
    Câu hỏi của bạn đơn giản nhưng rất rộng.
    Trong joomla dùng ngôn ngữ PHP để biên dịch ra mã HTML (mã html để run trên browser, browser là: IE, Firefox, chome, safari....).
    Trong PHP chia nhiều đối tượng để quản lý. Trong joomla thì chia ra các phần như sau: source gốc của joomla (bằng PHP), + các phần mở rộng. Joomla lấy PHP để phát triển trong đó lấy mô hình MVC (đây là 1 khái niệm 3 lớp để dễ hiệu chỉnh thôi).

Để có thể hiệu chỉnh code joomla bạn cần khá toàn diện:
    1. Ban cần hiểu cái nền để hoạt động ( PHP, database Mysql, CSS, Javascript và HTML) (cái bạn nhìn chỉ là HTML mà thôi).
    2. Bạn cần hiểu cấu trúc của joomla để hiệu chỉnh (cấu trúc chính là theo MVC: Truy xuất dữ liệu, phần hiển thị, Phần điều khiển).

Như bạn thấy tuy kết quả chỉ là HTML nhưng để làm được thì ... rất rộng.
    Chúc bạn may mắn vậy.

MrTieuTien, TomyTran and kudikid like this.
  3. joomla

joomla OMG Staff Member

Dùng Firebug thì rất đơn giản rồi:
    Xem hình dưới là kick vào link đó là biết bạn cần sửa file nào nhé.Trường hợp của bạn là file layout.css

kudikid thích bài này.
  4. kudikid

kudikid Rất tích cực

Mình chỉ được học những cái cơ bản nhất về joomla, thật sự cám ơn bạn đã giải thích chi tiết,không ngờ chỉnh sửa 1 vài chi tiết nhỏ lại phải yêu cầu hiểu biết nhiều vậy, chắc phải học hỏi từ từ*derp*

Hồ Bảo Nguyên thích bài này.
  5. kudikid

kudikid Rất tích cực

File CSS thì mình biết cách sửa rùi bạn, mình muốn hỏi làm sao để can thiệp vào phần màu đỏ mình đóng khung trong hình đó bạn, không biết file đó nằm ở đâu mà sửa

6. forevervn99

forevervn99 Mới tham gia

Bạn vào xem trong phần template của bạn đang sử dụng đó bạn ah.

7. khanh_pro

khanh_pro Rất tích cực

Mấy bạn ở trên nói đúng đó. Ít nhất phải co kiến thức về HTML và CSS.
    Còn bạn muốn mò mẫm thì cứa vào: Template >> Tên Template sử dụng >> Các file và thư mụa muốn chình sửa.

Ở đường dẫn trên, có file index.php la hay chỉnh sửa nhất, liên quan đến giao diện website thì cần sửa: index.php + các file .css

Ngoài ra nếu chỉnh sưả code module thi vào: module >> tên module cần sửa >> các file và thư mục để chỉnh sửa>....

Và cón rất nhiều cái nói không hết :D

8. Ask.bi92

Ask.bi92 AKs Mac

Nói như bác này mới chuẩn.
    Nhưng với những người mới vọc joomla thì phải sửa css, rồi mấy module đã. Sau đó dần dần mới edit được cấu trúc của nó.

9. ThornyLong

ThornyLong Rất tích cực

tui nghĩ bạn này cần chỉnh sửa template nhưng tiêu đề bài viết lại quá rộng
    muốn chỉnh code trong template ngoài việc chỉnh sửa trực tiếp cái file .php và .css trong source thì bạn có thể gián tiếp qua Control Panel
    vào Extensions --> Template Manager, rồi nhấp vào tên template muốn sửa tại cột template
    sẽ có 2 phần Template Master Files và Stylesheets cho bạn tuỳ chỉnh giao diện

10. trunganh12

trunganh12 Mới tham gia

Mình cũng mới nhận dự án naturekit (google search naturekit) trang này là code joomla, mình chẳng hiểu gì nên lên đây tham khảo ý kiến mong mọi người chỉ giúp, bay giời mình muốn vào host của con joomla này và chỉnh sửa các thẻ thì phài vào file nào vậy, như trong php là home php, header.php hay footer.php còn joomla file tương ứng là file nào vậy các bạn

11. trunganh12

trunganh12 Mới tham gia

cái cần chỉ là chỉnh sửa file html tối ưu cho trang web thôi, đâu cần nhiều kiến thức quá. e làm 2 nam nay chỉ cần biết là file css, và index, home.php còn trong joomla thì e chịu. kiến thức nhiều vậy mọi người sẽ hiểu sai hướng câu hỏi và câu trả lời

12. hphphp00

hphphp00 Mới tham gia

Joomla không đơn giản chỉ là sửa mấy file đấy là có thể customize đc đâu. Thường thì sẽ sửa các file php ở các thư mục: template, module, component.
    Mình cũng mới dùng joomla nên còn gà, có 1 mẹo thế này:
    Bạn muốn sửa chỗ nào thì:
    1. chuột phải vào đó, chọn "kiểm tra phần tử" (google chrome)
    2. nhìn đoạn code, copy ngắn gọn 1 đoạn code (thường là ID hoặc class)
    3. Mở dreaweaver lên, ctrl F, dán đoạn code đó lại, chọn tùy chọn tìm kiếm là tìm trong folder chứa dự án web của bạn (VD: c\wamp\www\tên dự án)

Tất nhiên không phải trường hợp nào cũng tìm đc đâu, cứ chịu khó mày mò sẽ có nhiều kinh nghiệm. Cố lên ^^

chymbymbyp and TomyTran like this.
  13. chymbymbyp

chymbymbyp Rất nhiệt tình

chức năng này ở notepad ++ cũng có, và nó khá hữu ích :)

hphphp00 thích bài này.
  14. Ask.bi92

Ask.bi92 AKs Mac

Bác này chưa hiểu gì về joomla rồi. Phải sửa các template và module compoment, plugin của nó.chứ ko phải edit mấy file header hay footer như bạn nói. Cái này nó có từng module riêng hiển thị ở những vị trí khác nhau. B cứ tìm hiểu dần dần. :)

15. ghewadi

ghewadi Mới tham gia

Do joomla theo cấu trúc MVC nên với cùng 1 công việc code có thể đặt tại nhiều chỗ khác nhau chứ không phải chỉ ở 1 nơi, do đó người mới muốn sửa thì phải hiểu được cấu trúc hoạt động của nó, mình cũng là người mới mấy ngày nay đang mò mẫm để hiểu đây :D

16. nguyenhaiduya

nguyenhaiduya Mới tham gia

bác nào giúp em với, em muốn edit lại code của viettelhaiphong.com bản Joomla! 2.5.7 và làm theo hướng dẫn của các bác mà vẫn chưa được, bác nào giúp em với. Giao diện nó thế này ạ:

17. trunganh12

trunganh12 Mới tham gia

bạn có thể hướng dẫn mình cách chẻn thể meta vào trang chủ, cái này là vào trong host và lần vào trang home phải không bạn

18. tivanvodich

tivanvodich Mới tham gia

Có tài liệu nào hướng dẫn cách đọc hiểu cấu trúc zoomla k nhỉ

19. vantrihm

vantrihm Mới tham gia

ví dụ như: tìm đoạn code bằng firebug, đã thấy dc chức năng của đoạn code rồi, giờ làm sao biết đoạn code đó nằm trong file nào, folder nào của source các bác ?
    [​IMG][/IMG]
    Trong hình, mình muốn tìm vị trí đoạn code trong source thì phải làm sao vậy các bác?
    Thanks các bác !

20. garidinh

garidinh Rất nhiệt tình

- Cách nhanh nhất dùng notepad++, sau đó dùng chức năng find để tìm kiếm đoạn đó

comments powered by Disqus