{Giúp với} Lỗi Khi Upload Web Joomla 2.5.6 Từ Localhost Lên Hosting

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Hỏi đáp' bắt đầu bởi tdtphu2010, 23/7/12.

1. tdtphu2010

tdtphu2010 Mới tham gia

Tôi đã up dc data của web joomla 2.5.6 , và cũng import thành công MySQL lên hosting 000webhost.com rồi
    nhưng khi vào trang web thì nó báo lỗi: Database connection error (2): Could not connect to MySQL. Nghe nói còn phải cấu hình trong configuration.php. Vậy ai có thể hướng dẫn tôi cấu hình ko? Hay ai biết khắc phục lỗi này ko? Giúp với

2. truongnx8

truongnx8 Rất tích cực

Cậu đa thay đổi thông số trong file config chưa. Các thông số như user, database,pass ??

3. tdtphu2010

tdtphu2010 Mới tham gia

thay rồi, nhưng ko biết đúng hay sai :(

như thông tin mà hosting đưa thì:
    MySQL databse: a4258085_joomla
    MySQL user: a4258085_root​

ko biết là tôi phải điền vào sao nữa, điền cả a4258085_joomla hay chỉ điền joomla thôi :(

còn phần ghi đường dẫn log và tmp thì phải điền sao? có ai biết đường dẫn chính xác của logs và tmp ở 000webhost.com ko?

4. truongnx8

truongnx8 Rất tích cực

bạn điền cả a4258085_joomla

5. truongnx8

truongnx8 Rất tích cực

cái thay đổi tham số này cậu chỉ cẩn search là ra cả 1 rổ clip hướng dẫn :). Dựa vào đó làm là ok

6. tdtphu2010

tdtphu2010 Mới tham gia

đã xem hướng dẫn rồi vẫn ko làm dc nên mới vào đây hỏi nè :( Ai giúp với

7. phatnk

phatnk Mới tham gia

Để upload website (joomla, forum phpbb...) lên hosting gồm có 3 công việc chính sau:
    1. Backup database ở localhost sau đó tiến hành restore lại trên hosting của bạn.
    a. Công việc này tiến hành khá là dễ dàng. bạn vào phpmyadmin trên localhost --> chọn database ---> chọn export ---> tick vào save to file ---> go. kết quả bạn được một file .sql hoặc là .zip (do bạn chọn lúc export)
    b. Sau đó bạn đăng nhập cào cpanel quản trị hosting của mình chọn vào phần phpmyadmin trên hosting của mình --> tạo một database mới (nhớ tên của databse này nhé) --> chọn vào database mới đó và chọn vào mục import --> browser đến file vừa export lúc nãy trên máy tính của mình --> go.
    2. Sau đó tiến hành upload toàn bộ folder chứ source website trên localhost của bạn lên hosting mà bạn đã đăng ký ở bước này chưa cần phải upload file configuration.php lên host.
    3.Chỉnh sửa các thông số sau khi upload lên host
    var $host = 'localhost'; --> var $host = 'MySQL Host' ví dụ: var $host = 'mysql.000webhost.com'
    var $user = 'root'; --> var $user = 'MySQL User' ví dụ: var $user = 'a7853404_joomlaweb'
    var $db = 'lason'; --> var $db = 'tên database mà bạn đặt trong khi tạo database trên host của mình'

var $password = ''; ---> var $password = 'mật khẩu truy cập host do bạn đặt lúc đăng ký'.
    Các thông tin trên vào vào mục MySQL của host bạn đang sử dụng để xem vì mỗi host cung cấp các thông tin khác nhau. Sau khi chỉnh sửa xong file configuration.php thì tiến hành lưu lại và upload lên hosting cùng với thư mục chưa source website

P/S: các hosting miễn phí tốt nhất hiện nay cho việc upload website joomla theo mình đánh giá là có 2 host
    1. http://www.000webhost.com/ --> hosting này không sử dụng vista cpanel, nhưng khi sử dụng chức năng gởi mail của website joomla không bị lỗi
    2. http://www.byethost.com/ --> hosting này sử dụng vista cpanel, nhưng bị lỗi khi sử dụng chức năng gởi mail của joomla (theo mình test thử) không biết các bạn khác như thế nào:14.jpg:

Chúc bạn thành công!:67.jpg:

TomyTran thích bài này.
  8. tdtphu2010

tdtphu2010 Mới tham gia

cám ơn bạn đã giúp nhưng tôi vẫn chưa làm dc :( vẫn bị lỗi trên, pó tay

9. dinhchi

dinhchi Administrator Staff Member

lỗi của bạn là vấn đề config thông tin chính xác là đc, bạn tự tìm hiểu nhé, có 4 dòng thôi mà ko xong nữa

10. phatnk

phatnk Mới tham gia

bạn có thể chụp ảnh lại nội dung file configuration.php và up lên đây để mọi người có thể xem rõ và giúp bạn đuợc. Minh cũng sử dụng www.000webhost.com nhưng không hề có lỗi gì cả.

TomyTran thích bài này.
  11. tdtphu2010

tdtphu2010 Mới tham gia

bạn cho xin nick chat YM của bạn dc ko? trao đổi cho tiện

hay bạn add nick của tôi nhé: tdtphu2010

12. phatnk

phatnk Mới tham gia

chào bạn tdtphu2010. mình đã làm một tutorial hướng dẫn chỉnh sửa file configuration. bạn xem và làm theo thử xem nhé.

chúc bạn thành công!

tranminh85 and dinhchi like this.
  13. dung_thomrau

dung_thomrau Mới tham gia

Bạn làm được chưa vậy?, nếu không được thì mình đưa ra vài lỗi nhỏ bạn tham khảo thử nhé
    - có thể bạn copy và paste để thừa 1 khoản trắng nào đó không cần thiết ví dụ var $db = 'b7_11120633_database'; mà bạn để là
    var $db = ' b7_11120633_database'; ( có khoản trắng phía trước là cũng bị lổi nhé)
    - Bạn copy từ cpanel nên nó có thêm ký tự mà mình không để ý ví dụ như
    var $host = 'sql306.byethost7.com'; mà bạn copy dư thêm var $host = 'sql306.byethost7.com:'; (dư ký tự :)
    Đôi lúc những cái nhỏ quá ta bị quấn gà không để ý được, bạn xem lại thử nhé chứ mấy bác trên chỉ đúng 1000% hết rồi
    chúc bạn sửa nhanh

14. nongdan121

nongdan121 Mới tham gia

em đã up host và chỉnh sửa file config như trong video hướng dẫn nhưng lại báo lỗi thế này ạ "Table 'a7842262_giadung.l3x1v_session' doesn't exist SQL=INSERT INTO `l3x1v_session` (`session_id`, `client_id`, `time`) VALUES ('d67632936113f875954f0d22ae67c40e', 0, '1354696534')"
    mong mọi người giúp đỡ em cách khắc phục ạ. em cảm ơn ạ.

15. HaLeDa

HaLeDa Rất tích cực

Lỗi này hiện lên khi nào hả bạn ? Mình nghĩ rằng bạn phải sửa lại cả database prefix trong file config nữa. Ở localhost bạn có prefix là giadung.l3x1v nhưng khi up database lên host thì host tự thêm 1 dòng nữa, nên nó trở thành a7842262_giadung.l3x1v

16. kudikid

kudikid Rất tích cực

Bạn có thể nói rõ hơn các khắc phục lỗi trên được không, mình cũng gặp lỗi tương tự, lỗi này xuất hiện sau khi sửa lỗi file config ở trên

17. HaLeDa

HaLeDa Rất tích cực

Bạn sửa file config lại xem
    public $dbprefix = '3x1v_';
    thành
    public $dbprefix = 'a7842262_giadung.l3x1v';

kudikid thích bài này.
  18. kudikid

kudikid Rất tích cực

Vẫn không có gì thay đổi bạn ơi, vẫn lỗi

19. nongdan121

nongdan121 Mới tham gia

cảm ơn mọi ng , em đã làm dc, em cấu hình lại file config thì lại dc, hôm nọ thử 1 lần không dc, cũng không rõ là vì sao nữa.

20. until_you20027

until_you20027 Mới tham gia

ai sửa giúp mình với, mới đăng ký diễn đàn không post được nhiều.
    http://cpanel.freevnn.com/index.php
    tên đn: freev_12688034
    mk:10101990
    Nói dùm mình chỗ sai luôn nha.
    Cảm ơn các bạn

comments powered by Disqus