{Giúp với} Lỗi Hiển Thị Tiếng Việt Trong Bài Viết

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Hỏi đáp' bắt đầu bởi nhocquay, 17/4/14.

1. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Chào Các Pro,

Mình bị tình trạng hiển thị tiếng việt rất khó hiểu.
    Khi gõ tiếng việt vô editor là Tinymce nhưng remove hết toàn bộ button chỉ để lại chổ gõ chữ vào thôi. Lưu xuống database thì ok. Nhưng hiển thị lên thì bị lỗi thế này t���a l���c ���. Nhưng khi nhập không xóa hết những button đó thì hiển thị bình thường.

mình đã set thế này ở trong head
    <meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=utf-8" />
    set collaboration cho trường đó là utf8_unicode_ci

set datase query cũng là utf8 rồi.

Rất mong được sự giúp đỡ của các pro

2. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

hic hic mong các pro giúp với vì em bí mấy ngày nay rồi

3. Hồ Bảo Nguyên

Hồ Bảo Nguyên Rất tâm huyết

Chào bạn,
    Theo những gì bạn nói thì có vẻ bạn đã làm hết rồi.
    Có điều bạn mở database ra phần table content xem item(bài viết) lưu xuống có mất font không.
    Nếu mất font thì kiểm tra lại : field set charset utf8 ( như bạn đã làm).
    Suy nghĩ cũng chỉ được vậy.

4. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Cám ơn bạn Nguyên đã support mình coi trên database thì nó vẫn lưu có tiếng việt , không bị bể lổi font. không biết khi mình lấy lên thì có vấn đề gì không ta ? mong được các cao thủ giúp mình với. Cái này đúng là bó tay luôn hic hic

Hồ Bảo Nguyên thích bài này.
  5. Hồ Bảo Nguyên

Chào bạn,
    Vấn đề này thú vị đây.
    Bạn cung cấp 1 vài hình ảnh lỗi, và nếu có link site thì tốt quá.

6. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Cám ơn bạn Nguyên đã nhiệt tình trả lời mình xin gởi bạn va các pro hình ảnh vì đường link dien dan joomla việt không cho phép khi không đủ 5 bài thì phải hic hic

Cơ sở dữ liệu
    <p>Công ty viễn thông tin học VMS chuyên cung cấp các loại mực máy in, bảo trì hệ thống mạng và lắp đặt các hệ thống camera cho các công ty. Ngoài ra VMS còn cung cấp các dạng laptop và camera chống trộm....</p>

7. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Mong các pro chỉ giáo giúp

8. zobibobo

zobibobo Rất nhiệt tình

9. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

10. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Cái này mình làm hoài không được. Mong các pro chỉ giúp với hic hic

11. tieulong042

tieulong042 Rất nhiệt tình

Sao nó bung ra html luôn z bạn? Hình như chỗ này lấy full text của bài viết?

12. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

thanks bạn tiểu long đã trả lời, chổ này lấy fulltext của bài viết. Bung ra html, mình không hiểu ý bạn lắm. Mình không hiểu tại sao nó lại lỗi font chữ chổ này nửa ? mong các pro giúp mình với. Thanks you so much

13. anhpro

anhpro Mới tham gia

bạn coppy nguyên cả bài viết trên trang của người ta ah nếu vậy thì bạn phải cho nó về nguyên bản rồi .bạn làm việc này với các công cụ ctrên joomla luôn.mình chỉ biết vậy thôi

14. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Cám ơn anhpro đã trả lời mình đã copy nội dung bài viết vào notepad rồi mới copy lại vào ô nội dung. rồi nhấn nút lưu nhưng nó vẫn bị. mình xuống cơ sở dữ liệu để xem thì nó vẫn có dấu bình thường không hiểu nổi luôn. Mong các pro giúp với

15. Hồ Bảo Nguyên

Chào bạn,
    Mình có xem vài link site.
    link bị lỗi: http://www.duongphonhatrang.vn/inde... ty Viễn Thông tin học VMS&catid=-1&Itemid=60
    Các bài viết khác ko bị:
    http://www.duongphonhatrang.vn/inde...-phn-dch-v-u-gia-trung-nam&catid=-1&Itemid=60
    Đến đây có thể loại bỏ lỗi database. Các bài viết khác run tốt.
    Như vậy quay lại vấn đề nhập liệu có tin tưởng được notepade xóa format ko.

Bạn có thể copy bài viết ko bị qua thử.
    Nếu copy qua chạy tốt thì đúng là xem lại bài viết đó. Mình dùng Notepad++ chưa hẳn đã xóa được format đâu, lần trước mình có copy qua notepad++ và đưa vào có 1 lần bị lỗi phải ngồi gõ lại. (mặc dù mình vẫn tin tưởng notepad có thể xóa format ở mức độ chấp nhận được).
    Trân trọng.

16. tieulong042

View dạng html là chắc ăn nhất, còn notepad có thể xóa dc format, nhưng mà đối với các tử tiếng đặc biệt: việt, nhật... không chọn đúng mã đúng thì sẽ sai hàng loạt.

17. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Cám ơn bạn Nguyên, Mình gỏ lại vẫn bị nếu một article đã bị thì xóa hết gõ lại bằng tay vẫn bị mặc dù xuông cơ sở dữ liệu lại không. Gõ chử khác vô vẫn thế. Mình không hiểu tại sao lại thế. Nếu ban đầu bình thường thì nó sẽ bình thường còn nếu đã bị thì làm cách gõ lại vẫn bị và cách copy vào notepad vẫn bị. Mình không hiểu được tại sao nó thế câu lệnh xuất dữ liệu ra chỉ đơn giản là gắn vào thẻ div và echo fulltext thôi không biết tại sao luôn. Rất mong nhận được sự chỉ giúp thêm của bạn. Cám ơn rất nhiều

18. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Mình không hiểu ý câu này lắm "View dang html là chắc ăn nhất" mình gà quá mong bạn tieulong042 thông cảm cho nhé. Bạn có thể giải thích thêm hoặc cho mình một đoạn mã làm example code về cái đó được không. Người ta gõ or copy từ chổ khác có cách nào an toàn nhất trước khi lưu để tránh lỗi như mình đang gặp không vậy. giúp mình với. Cám ơn bạn nhiều lắm

19. tieulong042

Trong khung soạn thảo bài viết, có chỗ xem bằng html đó bạn. Tại mình view code chỗ đó trên trình duyệt thấy có nhiều thẻ b, mình ko thấy source của bạn nên cũng khó đoán bị gì.
    Bạn có thể copy nội dung 1 bài viết khác thay thế bài đó xem nó có bị nữa không? Nếu không bị thì bạn tự gõ lại bài đó xem, còn bị thì chắc code có vấn đề gì đó.

20. nhocquay

nhocquay Mới tham gia

Mình đã xóa hết trường đó rồi nhập lại bằng tay thì vẫn bị. Code lúc lưu xuống không biết có bị gì hay không nhưng coi dưới DB thì thấy trường đó vẫn hiển thị tiếng việt bình thường còn khi lấy lên thì mình chỉ đơn giản là dùng câu lệnh echo rồi gắn trong thẻ div. Mình thấy mấy trường khác thì rất bình thường riêng chỉ có trường đó thì bị dính lổi font chữ thôi. Mình không rõ lắm về cái này. Mong các pro help với chứ cái này thì mình bó tay rồi

comments powered by Disqus
: utf-8