{Hướng dẫn} Lại Vẫn Là Website Đa (2) Ngôn Ngữ

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Hỏi đáp' bắt đầu bởi minhlengoc0, 3/12/13.

1. minhlengoc0

minhlengoc0 Mới tham gia

Chào các bạn, mình có 1 vấn đề này muốn nhờ các bạn hướng dẫn dùm nhé:
    Bên mình đã thực hiện 1 trang web bằng Joomla 3.0.3 bằng tiếng Việt, giờ mình muốn làm thêm 1 website bằng tiếng Anh tương ứng (vẫn giữ nguyên tên miền nhé) để có thể chủ động thêm pha hoặc bớt module tiếng anh này.

Vấn đề mình chỉ cần khi người dùng truy cập vào địa chỉ trang web thì mặc định là tiếng Việt, khi click vào tiếng Anh (hoặc lá cờ Anh) thì sẽ xuất hiện 1 trang web tiếng Anh. Vậy mình sẽ phải điều chỉnh những gì?
    mong các bạn hướng dẫn giùm, mình xin cảm ơn các bạn!

Trân trọng!

2. lamha

lamha Rất tích cực

cái này joomfish sẽ giúp bạn được.

3. minhlengoc0

minhlengoc0 Mới tham gia

Cảm ơn bạn, trang của mình dùng template dạng quickstart, mình thử joomfish nhưng bị lỗi nên muốn dùng phương án nêu trên, bạn nào biết xin hướng dẫn giùm, thank nhiều!

4. Nguyễn Trọng Hóa

Nguyễn Trọng Hóa Moderator

mặc định joomla có phần đa ngôn ngữ khá tốt mà.

Hồ Bảo Nguyên and TomyTran like this.
  5. Hồ Bảo Nguyên

Hồ Bảo Nguyên Rất tâm huyết

Đối với joomfish thì quá nổi tiếng, nhưng chỉ hỗ trợ joomla <2.5. Chưa thấy hỗ trợ joomla 3.
    Mình có dùng thử falang đối với joomla 3. rất tốt.
    Sử dụng đa ngôn ngữ mặc định joomla mỗi bài là 2 bài viết theo ngôn ngữ, và cần tạo 1 menu default và 2 menu ngôn ngữ default...
    Dùng quen joomfish mà đợi hoài ko thấy nâng cấp kịp, may quá có falang.

Các file đính kèm:

boyway_q1 and minhlengoc0 like this.
  6. minhlengoc0

minhlengoc0 Mới tham gia

Cảm ơn bạn Hồ Bảo Nguyên nhiều, để mình dùng thử nếu có phát sinh nhờ bạn chỉ giáo nhé. Thank much! :)

7. Mai Vũ

Mai Vũ Mới tham gia

Từ phiên bản 2.5 trở lên Joomla! hỗ trợ đa ngôn ngữ rất tốt. Joomfish và falang hỗ trợ tốt và dễ dàng trong việc dịch ngữ nhưng nó chỉ dịch thôi. nghĩa là bạn phải có bài viết gốc rồi mới dùng Joomfish, falang dịch lại như thế cấu trúc website sẽ không linh động được.
    VD: Nếu bạn muốn bài 1 viết chỉ hiển thị ở ngôn ngữ tiếng việt còn ngôn ngữ tiếng anh thì không có, Joomfish và falang không làm đươch đều này. Đa ngôn ngữ mặc định của Joomla! mới đúng nghĩa là đa ngôn ngữ thật còn Joomfish, falang thì chỉ có thể là dịch ngữ thôi chưa kể không phải module hay component nào thì Joomfish, falang cũng dịch được bạn phải viết thêm extension cho nó nếu như muốn dùng Joomfish, falang (về mặt này thôi cũng đủ kém xa đa ngôn ngữ mặc định Joomla!).
    Trong đa ngôn ngữ mặc định, nếu bạn thắc mắc tại sao khi chuyển đổi ngôn ngữ thì lại chuyển về trang chủ mà không giữ lại link trước đó? đơn giản là không có người nào rỗi hơi đến nổi vừa đọc xong bài này bằng tiếng anh rồi chuyển sang tiếng việt đọc lại 1 lần nữa. Các chuyên gia Joomla! đã tính toán phần này hết rồi chứ không phải là không làm được như Joomfish. Một điều nữa là Joomfish rất hay bị lỗi tràn bộ nhớ và 1 số thành phần mở rộng bị đụng script sẽ không dịch được.

8. anhvacoi

anhvacoi Mới tham gia

mình đang dùng falang 1.4.2 kết hợp với jshoping các trang con thì ok nhưng ở trang chủ những com hay plg của jshoping đều ko dịch , ai bị lỗi này chưa giúp mình

comments powered by Disqus