Module Joomla 2.5 Vấn Đề Chỉnh Sửa Modul Menu Và Modul Slideshow Trong Teamplate Mặc Định Của Joomla

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Hỏi đáp' bắt đầu bởi khiemni9x, 1/8/12.

1. khiemni9x

khiemni9x Mới tham gia

Em thì em sau khi hỏi trong topic mà không có ai trả lời
    Em muốn là thử làm menu xổ xuống trong teamplate nguyên bản nhưng nghe chừng hơi khoai,
    Nay em đã cài modul menu
    Sau đây là phần tùy chỉnh của modul menumatic em sử dụng
    Sau khi tùy chỉnh như trên thì em cài đặt cả menu dọc và menu ngang
    Ảnh 1 menu ngang
    Ảnh 2 Menu dọc - xuất hiện 1 vấn đề ở đây - Em viết ngắn thì ok ko bị ngắt dòng, nhưng khi viết dài ra thì sẽ bị ngắt dòng. em muống không bị ngắt dòng thì phải làm ntn
    Và còn 1 vấn đề nữa là em có cài slideshow với tên gọi
    Sau khi cài em em loay hoay mãi không biết di chuyển đè vào chỗ banner phía bên trên kiểu gì.
    Mong các bác nương tay giúp đỡ em là người mới

2. techmodule

techmodule Rất nhiệt tình

Câu hỏi 1: Bạn muốn menu đổ xuống, tại sao bạn k cài bản quick install, nó thường gắn liền với template. ví dụ theme này khá đẹp, menu đổ đủ kiểu http://www.joomlart.com/joomla/templates/ja-elastica
    Câu hỏi 2: Bạn vào file template.css ở trong mục templates/tên thư mục chứa temp đang dùng/css/template.css
    Sau đó bạn chỉnh độ rộng của vị trí này. Nếu bạn có linke demo mọi người sẽ giúp cho tìm ra dòng nào để sửa
    Có thể thao khảo cách sửa temp tại đây: http://diendan.joomlaviet.vn/threads/thiet-ke-web-voi-blank-template-nhu-the-nao.1455/#post-7279
    Câu hỏi 3: Trả lời tương tự câu hỏi 2, viết 1 vị trí module ngay ở vị trí bạn chỉ, và chèm mod_(show hình ảnh hay quảng cáo .... mà bạn thích, nói chung là mod).

3. dinhchi

dinhchi Administrator Staff Member

đọc bài của bạn rất dài tuy nhiên nó chả nói rõ đc vấn đề bạn hỏi

Cái menu bạn ko muốn xuống dòng thì phải cho nó rộng ra thôi, hoặc rút ngắn chữ đi,
    Còn cái slide show muốn cho lên thì được nhưng phản khoa học, cho lên lại phải chỉnh css nó mới ok đc, nên m ko trả lời đc

4. khiemni9x

khiemni9x Mới tham gia

Trước tiên cảm ơn 2 bác đã dành thời gian CM chỉ dẫn cho em.
    Đầu tiên thì topic này không dính dáng đến topic trước - vì em cũng hiểu ra vấn đề do bác techmodule nói ở câu trả lời 1
    dinhchi : Mình là người mới, nếu bạn gặp ai hỏi câu hỏi tương tự như mình thì nên xem ng đó là ng mới hay ng đã biết đến joomla - sau đó nên chỉ dẫn nếu bạn biết - chứ nói " thì phải cho nó rộng ra thôi" thì nhưng đứa gà như em thì biết rộng ra như nào bây giờ? ( phóng to thu nhỏ trình duyệt thử xem rồi cơ mà nó vẫn không đc)
    dinhchi :
    cái em cần là mình có thể làm chủ được Joomla ko nhiều thì ít nên em mới hỏi vây. Em đã rút ngắn chữ đi thì ok ko sao. nhưng phòng cho trường hợp khác
    techmodule Em đã tìm thấy phần template.css ở trong thư mục của teamplate
    Vậy để chỉnh sửa cho menu rộng ra sao cho chữ không bị xuống thì chỉnh phần nào đây bác?
    Em tin rằng sẽ có những ng như em mới học joomla, bỡ ngỡ với joomla, em làm những câu hỏi kèm ảnh cụ thể đầy đủ mong những người sau vào có thể hiểu rõ câu hỏi 1 cách trực quan và đọc những câu trả lời chính xác hơn.
    Em nghĩ là tuy dài ( do ảnh) nhưng nó không đến mức không rõ vấn đề

5. techmodule

Chào bạn
    bạn thức khuya nhỉ
    gửi lives link cho mình đi
    Hoặc là gửi hẳn file CSS lên đây
    Ok

6. techmodule

Sau khi nhìn kỹ ảnh của bạn, mình vào temp có sẵn của joomla 2.
    Thì đây là J2.5 nên sửa hơi khác
    Lúc bạn xem source bạn xem chưa kỹ
    Với google chrome, bạn chỉ vào vị trí cần xem, và chuột phải, kiểm tra phần từ
    Kết quả là khi nhìn sẽ thấy nó là class left1, bạn nhìn vào ô bên phải, kéo xuống, nó chỉ đúng file định dạng cái possiton này là class lef1 là possiton.css ở trong mục CSS như trên mình nói, k phải là file template.css (cái này khác J1.5 1 chút)

Mã:
    media="screen, projection"
    .left1 {
    padding: 0px 0 0 0px;
    float: left;
    margin: 10px 3% 10px 0px;
    width: 25%;
    position: relative;

Vậy bạn sửa 25% thành bao nhiêu % đấy, ví dụ là 30%, như vậy là sẽ kéo được độ rộng vị trí đó ra nhé, ví dụ với 50% là có kết quả ngay:))

Mã:
    .left1
    {
        padding:0px 0 0 0px;
        float: left;
        margin:10px 3% 10px 0px;
        width: 50%;
        position:relative
    }
    Còn về font chữ cần đổi cho đẹp tại vị trí đó, to hay nhỏ để cân đối, chỉ thẳng vào chữ, và cũng kiểm tra phần tử như trên, kéo ô bên phải xuống, sẽ thấy chỗ nào nó ghi font, font-height..... mà k bị gạch chéo, mò xem cái class nó ở file nào ( ví dụ nó hiện tên file là template.css (ví dụ thôi nhé) thì rê chuột vào file đó và sẽ thấy đường dẫn
    Còn mình vẫn khuyên bạn dùng bản quick istall nhé:D
    Mong là giúp đc bạn

7. khiemni9x

khiemni9x Mới tham gia

Mình đã tìm ra vấn đề qua lời gợi ý của bác techmodule ở đoạn

Thật ra cái left1 mà bác techmodule nói đó là cả bao gồm cả cái dọc bên trái
    Sau khi làm theo bước
    Và xác định được ví trí code Menu danh mục sản phẩm css nằm ở đường dẫn - Vị trí code có tiêu đề là #nav li ul
    Mình nhận ra dấu vết và đi sâu - mở thư mục horizontal-menumatic.css

Và đây là kết quả :

Rất mong những câu hỏi cụ thể và cách giải quyết theo mình nghĩ là khá rõ ràng sẽ giúp cho các bạn giải quyết những vấn đề giống mình
    Cảm ơn bác techmodule đã khai sáng cho em nhiều vấn đề.

TomyTran thích bài này.
  8. techmodule

Cảm ơn thì thank đi cu:))

khiemni9x thích bài này.
  9. khiemni9x

khiemni9x Mới tham gia

đã thank haha . bác vui tính phết

techmodule thích bài này.
  10. kingstone

kingstone Rất nhiệt tình

Bác này hỏi đáp mà giống như đi điều tra *derp*