{Hướng dẫn} Hướng dẫn cài đặt Localhost bằng Vetrigo

Thảo luận trong 'Mới sử dụng Joomla' bắt đầu bởi VJL, 27/2/12.

1. VJL

VJL Be like no others ... Staff Member

Giới Thiệu:
    Vertrigo: là chương trình đóng gói cho phép bạn có thể cài PHP, MYSQL, Apache server. Mà bạn chỉ cần cài rồi dùng không cần quan tâm gì về cấu hình như thế nào để PHP & MYSQL cùng chạy .....
    Chuẩn bị:
    Nếu trước đó bạn từng cài localhost bằng những phần mềm khác, cần phải gỡ bỏ sạch sẽ (Your Uninstaller!)
    vào Start -> Settings -> Control Panel -> Administrative Tools -> Services để tắt các dịch vụ như Apache, MySQL), xóa luôn cả file php.ini trong thư mục C:\windows rồi khởi động lại máy.
    Cài đặt:
    Tải bản mới nhất tại đây: http://vertrigo.sourceforge.net/
    Sau khi tải về chúng ta tiến hành cài đặt
    Bạn chạy file cài đặt, lựa chọn ngôn ngữ --> Next -> I Agree -> Next -> chọn thư mục cài đặt (C:\Program Files\VertrigoServ) --> Next -> Install. (Ta có thể chọn thư mục cài đặt khác)
    Sau khi cài đặt:
    web1.
    Bên dưới System Tray:
    web2.
    Nếu hình chữ thập trong icon màu xanh, tức là server đang chạy. Màu đỏ - đang tắt. Màu vàng – đang khởi động.
    Menu Vertrigo:
    web3.
    Webroot trong trường hợp này sẽ là C:\Program Files\VertrigoServ\www\
    web4.
    OK ! Bây giờ mở trình duyệt Internet đánh http://localhost sẽ ra hình sau là thành công.
    web5.

Thông số mặc định:
    MySQL & phpMyAdmin
    MySQL default Login: root
    MySQL default Password: vertrigo

OK bây giờ bạn đã có một localhost để chạy các file php rồi đó.
    Chép các file PHP vào thư mục WWW. VD:info.php
    Mở trình duyệt bấm localhost/info.php
    Tạo database mới:
    Mở http://localhost Click vào PHPMyAdmin đăng nhập với user/pass : root/vertrigo
    web6.
    Viết tên data vào ô database (VD : joomlaviet) Nhấn Create để tạo

Bây giờ ta sẽ có thông tin database như sau:

Saver: localhost
    Dataname: joomlaviet
    Username: root
    Pass User: vertrigo

Chú ý: Biểu tượng dấu chử thập trên thanh công cụ phải luôn xanh (Nếu đỏ hoặc vàng thì không thể chạy Localhost).

huynhthieugia thích bài này.
  2. kingstone

kingstone Rất nhiệt tình

may quá, sẵn đây cho em hỏi thêm vấn đề này luôn.

Tình hình là lúc trước có cài mặc định xampp 1.7.7, do gặp 1 số lỗi trong quá trình cài 1 số template joomla nên quyết định cài tiếp vertrigo (việc cài này mặc dùng cùng port 80 nhưng tắt cài này bật thằng kia vẫn chạy bình thường). Sau khi tìm được lỗi cài thì xampp dùng vẫn ổn nên mình đã gỡ vertrigo bằng chính bản unistall của nó.

=>> ko hiểu sao mỗi lần mở xampp lên, chạy localhost lần đầu lúc nào cũng là apache của Vertrigo (mình đoán là vậy bởi trên ico của web lúc nào cũng là dấu sao của vertrigo ở site đầu tiên chạy localhost). F5 cái nữa nó mới chạy bằng apache của xampp.

Lúc tắt xampp, thay vì stop apache 1 lần như mọi khi thì h phải stop 2 lần nó mới tắt apache hẳn, lần đầu nó báo stop ko, lần thứ 2 nó báo là stop port 80.

=>> vấn đề cần giải quyết bây h là làm các nào để loại bỏ luôn cái apache cũ của Vertrigo. Mong được anh em giúp đỡ, hỏi thăm nhà bác Gu Gồ với bác Bing cả tuần nay, tốn bao nhiêu là lệ phí thời gian vẫn ko ra được [​IMG][​IMG]

3. VJL

VJL Be like no others ... Staff Member

giờ hãy cài lại Vertrigo
    rồi dùng Your Uninstaller gỡ ra xem đc không, dùng cái của nó gỡ nó ko sạch đâu

4. kingstone

kingstone Rất nhiệt tình

hoang hai: em dùng Total Unistall, gỡ sạch Xampp rồi, h cài Vertrigo dùng luôn, ngon lành cành đào :), tks a nhiều :D

5. huynhthieugia

huynhthieugia Rất tích cực

Mình mới mày mò về Joomla
    Các bạn cho mình hỏi cái này là để tạo Home server phải không ạ?
    Nó khác gì với Xampp? Hay cũng dùng để tạo 1 Home Server luôn
    Cho mình cảm ơn nhé :p

6. joomla

joomla OMG Staff Member

Vertrigo nó rất nhẹ để tạo localhost test code

7. TomyTran

TomyTran Marketing & Founder Staff Member

Đúng rồi, Đều là 1 trong những phần mềm tạo Máy chủ trên máy tính của bạn (Local Host) để chạy thử Joomla ;)

8. huynhthieugia

huynhthieugia Rất tích cực

mình xem file PDF hướng dẫn cài đặt Joomla và cả video nữa nhưng vẫn không thấy cách cài đặt Home server
    Search Google thì chỉ dẫn tùm lum, đang mày mò nghiên cứu mà vẫn chưa được :p
    Vậy mình sẽ thử vetrigo xem thế nào, nhờ các bạn giúp đỡ

comments powered by Disqus