{Giúp với} Hiểu Sai Về Joomla

Thảo luận trong 'Mới sử dụng Joomla' bắt đầu bởi cyber594s, 22/6/12.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

Chào cả nhà :D
    Chả là mình muốn cài joomla 1.5 quickstartvn và cài thêm bản 2.5 để quậy chơi, mình đang định cài thì lại thắc mắc joomla là gì. Các anh chị đi trước giải đáp giúp, không biết mình nghĩ thế này có đúng hay là sai.
    localhost/quickstartvn khi cài joomla, là ta tạo một trang web + data, quản trị ở localhost/quickstartvn/administrator
    Còn khi copy thư vào xampp 1 thư mục cài đặt joomla 2.5, trỏ tới localhost/joomla25 và cài đặt thì ta tạo thêm một trang web với nền tảng joomla 2.5 + data. Quản trị ở localhost/joomla25/administrator
    Vậy 2 cái đó chẳng liên quan j với nhau, chỉ có data cùng đc quản trị trên localhost/phpMyAdmin
    *nah*

2. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

*LOL* ngã, viết bài này hôm thứ 6, xong máy bị hỏng, giờ lên cũng chả có ai thèm trả lời, nản ghê, :Why not*
    hay là không hiểu mình nói j *nah*

3. joomla

joomla OMG Staff Member

*nah* Hàng ngày diễn đàn có rất nhiều câu hỏi, sẽ ưu tiên giải đáp những câu hỏi rõ ràng, Không hiểu bạn muốn nói vấn đề gì, mình đọc xong đi ra, topic của bạn cũng hơn 40 lượt xem *excited* những vấn đề ko rõ ràng như thế này sẽ ko có ai trả lời là dĩ nhiên.
    Mình trả lời bạn 1 câu hỏi đó là: Joomla là gì: trả lời xem tại đây: http://vi.wikipedia.org/wiki/Joomla *Seriously*

4. minhtc

minhtc Mới tham gia

Joomla! CMS Open Source: Là hệ thống quản trị nội dung (CMS viết tắt của từ Content Management System) mã nguồn mở, miễn phí, mạnh mẽ, đầy đủ tính năng, ... đang đứng đầu thế giới hiện nay trong việc xây dựng trang website.

Bên cạnh các hệ quản trị nội dung khác như plone, phpnuke, nukeviet…, joomla là hệ quản trị có cộng đồng tham gia đông đảo nhất. Joomla cho phép chúng ta có thể tạo ra những trang web từ đơn giản đến phức tạp thuộc nhiều dạng chức năng khác nhau như tin tức, bán hàng,… cho phép người quản trị có khả năng tùy biến theo nhu cầu của mình.
    *Creppy*

5. TomyTran

TomyTran Marketing & Founder Staff Member

Mình còn tìm mãi chẳng thấy cái dấu hỏi của cái người ta gọi là question đâu. Đọc đi đọc lại mình hiểu và giải thích thế này không biết có đúng ý bạn muốn hỏi không, so sánh dễ hình dung nhé:

Localhost ==> Máy tính của bạn
    Joomla 1.5 ==> WinXP SP2
    Joomla 2.5 ==> Win7
    Joomla Việt QuickStart ==> phiên bản Win (hiện Win7 chưa được Việt hóa) đã tích hợp sẵn tiếng Việt - localize Vietnam.
    Administrator ==> Control Panel của Win
    phpMyAdmin ==> HarkDisk đã được phân vùng để cài đặt 2 phiên bản Win khác nhau.

Dạ mọi người có hiểu không ạ?

cyber594s and dinhchi like this.
  6. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

Hehe, Tomy ví dụ chuẩn ghê. Mình hiểu chỗ này rồi, mà quên mất cái topic. :D
    Một máy tính có thể cài nhiều win. Như host có thể có nhiều web site.
    XP - Joomla 1.5
    Win 7 - Joomla 2.5
    Mac OS - WordPress
    Lúc mới tìm hiểu về web, tư tưởng bị đè nặng việc "cài đặt" Joomla.
    Joomla cũng chỉ là một source web thôi, :D , cài đặt hay copy đều đc.
    Hy vọng những ai mới học như mình, có thể hiểu đc vấn đề đó.
    Newbie hỏi nhiều câu ngớ ngẩn mong mọi người thông cảm, cứ như mấy bé 2 3 tuổi tập nói, ai hiểu đc nó nói j đâu. hehe, thông cảm nha mọi người. :D
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm.
    Close nhá

7. dinhchi

dinhchi Administrator Staff Member

vấn đề chủ thớt đã thông suốt nhờ ví dụ sinh động của bác TomyTran.
    P/S: 1 sự việc, nếu nhìn theo chiều hướng này thì nó phức tạp, nhưng nhìn theo 1 hướng khác thì nó đơn giản, vậy suy nghĩ đơn giản trong mọi vấn đề sẽ giúp chúng ta thông suốt hơn
    Close topic

comments powered by Disqus
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.