Plugin Giúp Tự Điền Thẻ Meta, Keyword, Và Giảm Duplicate Title Tốt Cho Seo Joomla 2.5

Thảo luận trong 'Tối ưu công cụ tìm kiếm' bắt đầu bởi sharpe, 16/6/12.

1. sharpe

sharpe Rất tích cực

Joomla có một lỗi là luôn bị duplicate title, không tốt cho SEO và dễ bị anh google cho 1 quả penalty ^^
    Lang thang trong mớ extension joomla của joomla.org và tìm ra được 1 plugin khá là ưng ý với các chức năng :
    - Tự điền thẻ meta description, keyword được trích ngẫu nhiên từ bài viết giúp không bị trùng thẻ meta và keyword
    - Tự thêm thẻ Canonical giúp xác định link chính của bài viết

Dài dòng quá >.< tên của plugin là metagenerator
    Cài xong nhớ vào plugin kích hoạt và cấu hình nha các bạn.

Các file đính kèm:

2. itvietgroup_com

itvietgroup_com Mới tham gia

Có bạn nào viết có com nào tạo tag cho joomla 2.5 thì chỉ mình giúp nha

3. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

ủa, tag mà itvietgroup_com nói là một phần của MEGA KEYWORD, mục đích cũng chỉ phục vụ cho search engine thôi mà, thẻ nó như thế này <META NAME="keywords" CONTENT=" ... ">
    com phía trên đáp ứng tự động điền thẻ META thì ok rồi còn j
    hay là mình hiểu sai ta *nah*

4. itvietgroup_com

Hì, thanks cyber549s đã quan tâm, phần tag ở đây là tag giúp mình tìm các bài viết cùng chủ đề ví dụ như bài viết sau
    gia sư Thủ Đức - phần cuối bài viết có các tag cho người dùng tìm kiếm thêm

5. TomyTran

TomyTran Marketing & Founder Staff Member

6. itvietgroup_com

Hì anh Tommy Tran , em cần 1 cái dùng cho joomla 2.5 . nếu dùng bản 1.5 thì nhiều extensions hỗ trợ như là Custom Properties (for Joomla 1.5) hoặc Joomla Tag. Bản 2.5 thì thấy có mỗi ForTag mà thấy nó ko hay.
    Ko biết nên dùng 1.5 hay 2.5 đây. Sư huynh nào rảnh tư vấn cho em chút nhé

7. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

Bạn chưa rành về joomla thì cứ dùng 1.5 đc rồi, đủ để bạn sài.
    Phiên bản ra lâu, nhiều người phát triển, bài viết vn cũng nhiều, cả ebook vn nữa, tiện việc học tập và tìm kiếm.
    Mình cũng chỉ là newbie joomla thôi, cái j không biết thì cứ google, ko đc nữa thì hỏi ace trên forum. :D
    À tiện thể hỏi mấy MOD, mấy từ khóa search về joomla trên google sao ko thấy link về forum mình j hết, có phải phần liên quan SEO có vấn đề ko? *Bad poker face*
    ví dụ search: joomla huong dan
    ko thấy forum mình *Sad*

8. TomyTran

Đó ko phải là từ khóa chính trong danh sách các từ khóa được ưu tiên hàng đầu nên hiển nhiên là còn nằm phía dưới. Nhân tiện, xin các bạn đóng góp ý kiến để seo từ khóa đúng hơn bằng cách trả lời câu hỏi sau:

Bạn thường dùng những từ khóa gì khi tìm kiếm liên quan đến Joomla trên Google, Bing hoặc Yahoo? vd:
    joomla hướng dẫn, joomla hướng dẫn cài đặt, diễn đàn joomla, cộng đồng joomla, joomla việt, tiếng việt cho joomla, ...

Chân thành cảm ơn các phản hồi của bạn.

9. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

mình thường dùng từ khóa cụ thể hơn, còn như diễn đàn joomla, cộng đồng joomla... thì quá chung chung. Khi đã vào ngâm cứu về joomla thì những từ khóa như thế là không bao giờ sài nữa, thay vào đó là từ khóa cụ thể hơn, vd: joomla hướng dẫn xxx ..., joomla lỗi xxx, joomla cách xxx.... (Tớ thường đặt joomla lên đầu vì đó là từ khóa quan trọng)
    Nếu như forum mình có cơ chế auto tag những từ khóa quan trọng trong bài viết thì chắc kiếm view khá hơn, chứ đa phần người viết bài ít khi tag (trừ MOD viết bài lớn).

10. TomyTran

Các từ khóa cụ thể thì đang seo dần thôi, cái gì lên nhanh cũng sẽ rớt nhanh, riêng về seo mình làm chậm mà chắc. Mình cũng đang quan tâm các keyword cụ thể nên cần các từ của các bạn list ra.

Không thể sử dụng cơ chế tự động tag được vì có bài cảnh báo đường link hình demo là site XXX người lớn thế là nó cũng tag XXX sao?

Cảm ơn ý kiến của bạn, có nhớ ra những từ nào cứ viết thêm vào đây nhé.

11. minhmaru

minhmaru Mới tham gia

Mình cũng đã từng dùng cái plugin này rồi và thấy nó cũng hay nếu site làm bằng ngôn ngữ tiếng Anh. Nhưng với site tiếng Việt thì meta keywords rất dở, vì nó đi đếm các từ rời rạc xem từ nào xuất hiện nhiều thì đưa vào làm keyword. Điều này không đúng với tiếng Việt, vì chúng ta có từ ghép.
    Như vậy thay vì keywords là "từ, đếm, ghép" thì nó phải là "từ ghép, đếm".
    Có ai nghiên cứu công cụ nào ok hơn meta generator không?

12. longbomts

longbomts Rất tích cực

Mình cũng đang tìm hiểu về cái này. minhmaru mình sử dụng thấy nếu điền keyword thì nó sẽ ko tự đưa linh tinh nữa.

13. longbomts

longbomts Rất tích cực

Về phần tránh tình trạng trùng lặp nội dung, trong phần global config của joomla 2.5 có phần lựa chọn robots: có index hay ko, có nofollow hay ko, vậy nếu mình chọn cái này có giải quyết dc vấn đề trùng lặp ko ạ. Ngoài ra khi lựa chọn các phần khác nhau, em chưa tìm ra được sự khác nhau về code hay file robots.txt Mong cả nhà ai biết về vấn đề này chỉ giáo.

14. sharpe

sharpe Rất tích cực

- Tự thêm thẻ Canonical giúp xác định link chính của bài viết
    cái này xác định link nào là link chính thức của joomla nó xử lý rất tốt lỗi thường gặp phải trong joomla là ko xác định được link đúng, bạn view soure web sẽ thấy thẻ Canonical

15. traiitdn

traiitdn Mới tham gia

Sao mìnhcài vào joomla 2.54 no báo lỗi. Ai hướng dẫn giúp với

16. truonglychoi

truonglychoi Rất nhiệt tình

Bạn sử dụng com_tortags đi nó khá nhẹ và chạy cũng được hiên tại mình cũng đang sài cái đó

17. truonglychoi

truonglychoi Rất nhiệt tình

Đối với joomla 2.5 trong mỗi menu hay bài viết đều có phần cho bạn dat tu khóa và mô tả ngắn mà sao lại phải sài plug làm gì.
    mỗi một phàn bạn dặt từ khóa và mo tả riêng là được. VD ở trang chủ sài từ khóa tổng thể của trang còn ở phàn sản phẩm bạn vào menu sản phẩm đặt title từ khóa và mo tả cho nó.

18. Sausage

Sausage Rất tích cực

Với các site lớn với vài chục tin mới mỗi ngày và đa ngôn ngữ thì bạn có thể sử dụng Meta tag generator. Mình thì manual tag thôi vì nó đúng với ý đồ bài viết. Ngoài ra, SEO không phải 1 ngày 1 bữa là được mà cần phải có các yếu tố nghiên cứu, thay đổi, kiên nhẫn và thời gian.

19. sharpe

sharpe Rất tích cực

Các bạn chú trọng đến meta tag mà không để ý đến tính năng thêm "Canonical" vào bài viết của com này rồi, joomla có lỗi chung là khi mình có bài viết với đường link là /list-tin-tuc/tin-ve-may-bay/527-thong-bao-ve-may-bay-tet-2013.html và khi ta gõ vào /list-ABCDtin-tuc/tin-ve-may-bay/527-Themkytuthong-bao-ve-may-bay-tet-2013.html <<< nó khác ở chổ ABCD và Themkytu đó thì vẫn hiển thị ra bài viết đó.
    Vào trong master tools của gg thì sẽ dễ bắt gặp lỗi này, vì thế com này giải quyết được vấn đề nêu trên còn vụ meta tag đối với bài nào cần seo thì ta chủ động điền tay nó sẽ tối ưu hơn

20. krone

krone Rất tích cực

Đúng rùi. Tốt nhất là nên điền bằng tay chứ xài plugin. Bị khìn khìn là khó đỡ lắm

comments powered by Disqus