Cho Em Hỏi Về Kinh Nghiệm Khi Mới Bắt Đầu Với Joomla

Thảo luận trong 'Mới sử dụng Joomla' bắt đầu bởi monvin, 16/5/14.

1. monvin

monvin Mới tham gia

Em có cái bối rối khi mới bắt đầu đó là không biết nên bắt đầu từ đâu.
    Như là tìm hiểu về code trước hay là tỉm hiểu về cách sử dụng module, plugin... để có thể thiết kế được trang web một cách nhanh nhất theo ý tưởng của mình.
    Thường thì mọi người dùng các module, plugin, template... có sẵn để làm hay là chỉnh sửa các cái có sẵn đó ? Thời gian bỏ ra để chỉnh sửa hay tìm kiếm cái có sẵn là nhiều hơn ?

Rất mong những ý kiến góp ý, lời khuyên và giúp đỡ từ các anh chị.

2. MrTieuTien

MrTieuTien Rất tích cực

Chào bạn , mình cũng đã tự học joomla và tự học code php có 1 số lời chia sẻ với bạn như sau .
    - Nếu bạn muốn phát triển website trên mã nguồn CMS thì lên học cách quản trị backend của joomla cho thật tốt, biết cách sử dụng những component, module , plugin cần thiết và thích hợp.
    - Tuy nhiên như thế cũng chưa đủ, có nhiều module mà bạn tìm cả ngày cũng không thể giống ý bạn, chi có những module gần như thế hoặc module đó ở bản joomla cũ không còn dùng được cho phiên bản mới . Lúc này bạn cần phải biết đến code để có thể chỉnh sửa hoặc viết mới những module, component, plugin để phục vụ cho mục đích của bạn.
    --> Trình tự học : Quản lý backend , fontend -> Code.

- Đó là chút chia sẻ của mình . Chúc bạn thành công.

iAmkJ, TomyTran and monvin like this.
  3. thienhaipt

thienhaipt Rất nhiệt tình

Theo như bạn này nói là OK :D

4. cthung2711

cthung2711 Rất tích cực

Theo kinh nghiêm cua mình thì ban đau minh tim hieu cau truc site joomla no gom co' backend và frontend. Rôi cai mot site joomla de demo, xem cach quan ly backend, cach su dung.

Cau truc trong tung phan no gom: component, modules, plugins, languages, templates, libararies, package

Liet ke ra xem cac core nao co san cua joomla, dua vao cai code cua core do lam chuan de code cac extension khác

TomyTran thích bài này.
  5. iAmkJ

iAmkJ Mới tham gia

Mình cũng đang tìm hiểu cấu trúc joomla, cũng đang mày mò học thêm code áp dụng vào mà cũng thấy khó quá. HIX

6. cthung2711

cthung2711 Rất tích cực

có công mài sắt có ngày nên kiem ma :D, chỉ cần bạn lập trình php tốt thì sẽ dễ dàng hiểu đươc thôi, mình thấy code joomla khá là rõ ràng

7. chiplegends

chiplegends Mới tham gia

bạn nên tìm hiểu phần cơ bản trước, lấy 1 gói quickstart nào đó làm demo, vừa tìm hiểu vừa thực hành trên gói quickstart này luôn cho mau quen. cũng như @MrTieuTien nói ở trên đó, khi bạn quen xong, lúc đó thì bạn đụng đến code sẽ dễ dàng hơn đó.

comments powered by Disqus