{Hướng dẫn} Chèn Flash Vào Joomla Như Thế Nào?

Thảo luận trong 'Mới sử dụng Joomla' bắt đầu bởi TomyTran, 25/5/12.

1. TomyTran

TomyTran Marketing & Founder Staff Member

Bài này mình đã từng đăng trên joomlaviet.org, do có nhiều người quan tâm tìm kiếm nên đăng lại và bổ sung thêm đôi chút để mọi người tham khảo. Các bạn có thể tìm kiếm qua google search và thấy bài viết của mình được đăng lại trên các website khác với tiêu đề: "Chèn flash vào template như thế nào?"

Việc add flash vào site joomla ko khó như các bạn tưởng và nó không phụ thuộc vào giao diện trang web bạn chọn (miễn là nó được xây bằng joomla), các bạn có thể sử dụng chính cái module banner có sẵn. Hãy tạo 1 file flash của riêng bạn (Bạn có thể sử dụng chương trình tạo flash cực dễ sử dụng là Aleo Flash Intro Banner Maker), tích hợp sẵn link trong file flash hoặc không, up nó lên thư mục images/banners, nếu không up lên được hãy kiểm tra lại định dạng file cho phép tải lên trong mục Global Configuration >> System.

Chuyển mod_banner vào vị trí muốn hiển thị flash, chỉnh sửa kích thước cho hợp lý

và cuối cùng là thay ảnh trong mod_banner đó bằng flash mới up lên.

Tự động module này sẽ hiểu yêu cầu của bạn, điều duy nhất bắt buộc cần khai báo với flash là kích thước Width x Height cho nó. Nhớ rằng khi bạn chọn tệp ảnh flash trong danh mục sổ xuống có thể nó sẽ chưa hiển thị đúng ngay như hình trên, khi bạn ấn nút Apply thì banner của bạn sẽ được lưu lại, hiển thị đúng và đồng thời xuất bản ra ngoài site front-end

Demo: westlakehotel.net hoặc nhatthong.vn (vị trí đầu trang). Ngoài ra, cách khác bạn có thể sử dụng module customHTML để thêm code embed flash vào, tuy nhiên cách này các bạn sẽ phải đụng đến code,có thể bị bộ soạn thảo vd TinyMCE cleanup code dẫn đến hiển thị sai và sẽ không thống kê được số lượt xem và click vào banner của bạn. Dưới đây là mã code để chèn flash.
    HTML:
    <left>
      <p><a href="http://joomlaviet.vn/" target="_blank">
        <OBJECT classid="clsid:D27CDB6E-AE6D-11cf-96B8-444553540000" codebase="http://download.macromedia.com/pub/shockwave/cabs/flash/swflash.cab#version=8,0,0,0" width="468" height="60" align="center">
          <PARAM name="movie" value="http://joomlaviet.vn/FLASH.swf">
          <PARAM name="quality" value="high">
          <PARAM name="allowScriptAccess" value="always">
          <param name="wmode" value="transparent">
          <EMBED src="http://joomlaviet.vn/FLASH.swf" width="468" height="60" align="middle" quality="high" type="application/x-shockwave-flash" pluginspage="http://www.macromedia.com/go/getflashplayer" allowScriptAccess="always" wmode="transparent">      </EMBED>
        </OBJECT>
      </a></p>
      </left>
    <!-- Nguồn: docs.joomla.org/Flash_Banner -->
    Trong đó, thẻ:
    giúp flash của bạn nằm dưới không che khuất các đối tượng khác trên website của bạn.

Còn thẻ:
    hỗ trợ flash của bạn chạy trên đa số các trình duyệt phổ biến nhất.

Chúc các bạn may mắn và thành công.

2. trquangvinh

trquangvinh Rất tích cực

Cho minh hoi khi tao banner flash minh co can phai tao theo kich thuoc cua banner template ko , hay tao kich thuoc sao minh dua vao joomla cung duoc ?:(

3. TomyTran

Sao không thử phát xem nó thế nào nhỉ?

Bạn không cần tạo flash kích thước = với banner nhưng bạn phải có tỷ lệ tương đồng với kích thước banner của bạn, và tất nhiên trường hợp có ảnh chèn trong flash thì tốt nhất vẫn nên tạo flash kích thước = với banner của bạn để ảnh hiển thị có chất lượng giống với mong muốn.

trquangvinh thích bài này.
  4. trquangvinh

trquangvinh Rất tích cực

Mình lam theo được rồi nhưng khi refesh lại cái banner cũ vẫn vậy ko thấy thay đổi ji hết . Có thiếu bước nào ko bạn

5. TomyTran

Chả phải được rồi đấy thôi? trước đó bạn đã nhìn thấy banner này ngoài trang khách chưa? Bạn vui lòng cho xem địa chỉ trang web của bạn?

6. trquangvinh

trquangvinh Rất tích cực

Web mình đang chạy ở localhost . Xài Tem Ja-purity có sẵn ấy bạn .Mình chỉnh xong nhưng ra web refesh lại vẫn ko thấy banner mới

7. TomyTran

trquangvinh thích bài này.
  8. ChauHuong

ChauHuong Mới tham gia

Sao nó cứ nói mình chọn nhà quảng cáo là sao anh.

9. trquangvinh

trquangvinh Rất tích cực

10. TomyTran

Module banner trong Joomla hay lắm chỉ có điều bạn đã tìm hiểu để khai thác hết tính năng của nó chưa thôi, nó cho phép bạn tùy biến để có thể cung cấp quảng cáo chi tiết hết mức có thể:

+ Client name (nhà quảng cáo): Cho phép bạn có nhiều khách hàng tham gia quảng cáo trên trang của bạn.
    + Category: Cho phép 1 nhà quảng cáo có thể có nhiều quảng cáo khác nhau.
    + Impressions Purchased: Cho phép 1 quảng cáo hiển thị vô hạn hoặc mua theo số lần hiển thị.

Ngoài ra, còn kết hợp với cấu hình của module banner cho phép quảng cáo dạng Banners hay Text links.

11. quanghan

quanghan Mới tham gia

12. TomyTran

Bạn tự xác định vị trí đó bằng cách thêm ?tp=1 vào cuối trang web, sau đó vào trình quản lý mod_banner để đưa nó ra hiển thị tại vị trí đó, rồi kích hoạt flash banner lên là xong. Nếu ko có vị trí đó, bạn phải tự tạo thôi.

13. quanghan

quanghan Mới tham gia

E là lính mới bác có thể nói cụ thể chút cho em được không?

14. cyber594s

cyber594s Mới tham gia

lên google search joomla ebook flash có nguyên cuốn sách nói về flash :D, rất là cụ thể *Bad poker face*

dinhchi thích bài này.
  15. trquangvinh

trquangvinh Rất tích cực

Mình chèn flash vào nhưng nó ko hiện đầy đủ kích thước . Giờ mình làm sao để chỉnh cho nó đều bây giờ bạn .website minh nè dahoacuong.vn
    Hoặc giúp mình bỏ mấy cái màu đen đi cũng được

16. joomla

joomla OMG Staff Member

Xem code thì thấy cái này
    height="150" width="1024"
    Edit 2 cái đó để đc như ý

17. trquangvinh

trquangvinh Rất tích cực

Cho mình hỏi là bên joomla 1.5 mình chèn flash bình thường , nhưng trong joomla 2.5 nó ko có phần banner image selector mà chỉ có phần Image (chỉ hiển thị mấy cái banner .jpg .png ) vậy mình phải làm sao để up cái file banner .swf vào đây bạn ? Cụ thể là nó hiện ra vậy nè

18. greencanal89

greencanal89 Rất tích cực

Mình muốn hỏi là chèn hình ảnh flash vào 1 chữ khuyến mại trên top menu của mình thì làm thế nào nhỉ.???Bên cạnh chữ Khuyến mại hoặc trên chữ khuyến mại là hình ảnh Hot nhấp nháy.Kiểu như tin mới trong tin tức ý ạ.
    Trang web của mình là:http://vemaybayq.com

19. thangmuoi123

thangmuoi123 Mới tham gia

cám ơn bài viết hay .

20. dung1412

dung1412 Mới tham gia

hic em làm theo mà ko thay được banner flash giúp em với

comments powered by Disqus