3.x Chăm sóc sau nâng mũi là sao?

Thảo luận trong 'Mua bán & rao vặt tổng hợp' bắt đầu bởi phuonguit, 11/7/17.

1. phuonguit

phuonguit Rất tích cực

Rất nhiều khách hàng vì không biết cách chăm sóc sau phẫu thuật nâng mũi đúng cách nên mũi không đẹp như mong muốn, nhiều trường hợp còn để lại sẹo và biến chứng. Sau đây sẽ hướng dẫn bạn chi tiết các cách chăm sóc hậu phẫu nâng mũi để có thể sở hữu chiếc mũi đẹp hoàn hảo nhất. http://nangmuisline.com/cham-soc-sau-phau-thuat-nang-mui/

Chăm sóc vùng thực hiện phẫu thuật

Sau phẫu thuật bạn hãy dùng nước muối loãng vệ sinh vùng phẫu thuật để giảm nguy cơ nhiễm trùng, chống sưng. Ngoài việc giữ miếng mesh trong lỗ mũi và bằng vết thương lại theo hướng dẫn của bác sĩ, bạn nên giữ cho vết thương luôn khô thoáng. Hằng ngày bạn có thể dùng khăn ướt để vệ sinh mũi, nhưng lưu ý là thực hiện với động tác nhẹ nhàng thôi nhé.

Một điều bạn nên biết về chăm sóc sau phẫu thuật nâng mũi đó là vết sưng bầm. Sau nâng mũi, tình trạng mũi bị sưng lên trong 3-4 ngày đầu là chuyện bình thường nên bạn không việc gì phải quá lo lắng. Mức độ sưng của vết thương là tùy thuộc vào cơ địa mỗi người và sự phức tạp của loại phẫu thuật. Để giảm sưng bầm bạn hãy thực hiện chườm đá liên tục vào vết thương trong vòng 24h sau khi phẫu thuật để giảm tình trạng sưng tấy. Bên cạnh chườm đá, bạn có thể uống thêm mật gấu tươi pha nước ấm để vết sưng nề nhanh giảm. Bạn cũng nên tránh cọ xát, va chạm vào mũi và vùng mặt. Tránh làm ướt mũi, đồng thời chú ý rửa và thay băng thường xuyên để chống viêm nhiễm, bởi giai đoạn này, mũi sẽ tiết ra nhiều chất dịch và nhầy, bám dính trong, bên ngoài mũi.

>>XEM THÊM: cach nang mui

Sau phẫu thuật bạn vệ sinh vùng mũi bằng nước muối pha loãng và tra thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ để mũi nhanh lành.

Chế độ ăn uống hợp lý cũng quyết định đến sự thành công của ca phẫu thuật nâng mũi. Trong vòng 1 tháng sau khi phẫu thuật nâng mũi, bạn cần tránh những thức ăn gây lồi thịt như rau muống, thịt bò, cua, tôm, đồ biển, đồ nếp, đồ có nhiều đường, thực phẩm tanh, cay, có mùi. Bên cạnh đó để chăm sóc sau phẫu thuật nâng mũi tốt bạn hãy ăn những thực phẩm giàu năng lượng như thịt, rau xanh để cung cấp đầy đủ dưỡng chất, giúp cơ thể nhanh hồi phục.
    Ngoài việc kiêng khem một số thực phẩm thì bạn cũng nên bổ sung thêm các chất dinh dưỡng khác để cơ thể nhanh chóng hồi phục

Uống thuốc và tuân theo sự chỉ dẫn của bác sĩ

Sau phẫu thuật bạn cần phải uống thuốc đúng liều mà bác sĩ phẫu thuật cho bạn, không tự ý uống bất cứ loại thuốc nào khác mà không có sự chỉ dẫn của bác sỹ. Trong trường hợp dị ứng thuốc bạn nên gặp bác sĩ để có phương án điều trị phù hợp. Đến cắt chỉ sau phẫu thuật từ 5 – 7 ngày. Tái khám đúng hẹn và thông báo ngay cho bác sĩ khi có dấu hiệu bất thường.

Dùng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ, nếu dị ứng thuộc phải báo lại ngay.

Ngoài các cách chăm sóc sau phẫu thuật nâng mũi bạn nên lưu ý một số điều sau:
    Trong tuần đầu tiên, bạn cần tránh làm việc nặng, hạn chế đổ mồ hôi cơ thể.
    Tránh va đập lên mũi trong vòng 1 tháng sau phẫu thuật.
    Sau phẫu thuật trong vòng 1 tháng bạn nên cố gắng ngủ ở tư thế nằm ngửa để đảm bảo cố định hình dáng chiếc mũi. Từ phần thắt lưng đến đầu nằm dốc cao hơn cũng giúp vết bầm tan nhanh.
    Với các trường hợp bị sưng tấy, nhất thiết phải tránh ánh nắng trực tiếp chiếu vào mặt, vì ánh sáng sẽ ảnh hưởng đến sắc tố da, tạo thành vết thâm. Do đó khi ra ngoài phải đeo khẩu trang, đội mũ cho đến khi hết sưng tấy.
    Sau phẫu thuật không đeo kính tối thiểu trong vòng 1 tuần. Không nên trang điểm cho tới khi cắt chỉ.

comments powered by Disqus
: thẩm mỹ