{Giúp với} Cần Tìm Ebook Hướng Dẫn Từ Cơ Bản Đến Nâng Cao Cho Việc Tạo Temptale Cho Joomla

Thảo luận trong 'Tìm theo yêu cầu' bắt đầu bởi Được, 25/12/12.

1. Được

Được Mới tham gia

Chào mn mình mới tham gia vào diễn đàn, đang có nhu cầu tìm hiểu về Joomla. MN cho mình hỏi một số chuyện
    1. Tôi thấy Joomla có 2-3 phiên bản, vậy nên dùng phiên bản nào là ổn định nhất
    2. Tôi muốn tự làm 1 cái template riêng cho website của mình, ai có ebook về phần tạo template từ cơ bản đến nâng cao (Ở đây mình không nói đến chuyện code HTML vì cái này thì mình cũng biết chút ít nên tự làm đc, vấn đề là sau khi có file HTML xong thì mình "đục" code cho joomla như thế nào?)
    3. Tôi muốn làm thêm 1 cái phần về thương mại điện tử. Tôi thấy có Component về ecom cho Joomla luôn, không biêt là dùng Component hay là tự viết Plugin nó hay hơn nhỉ, mn ai có cái ebook này thì cũng cho mình xin lun!

2. dinhchi

dinhchi Administrator Staff Member

1. theo mình thì cứ dùng bản mới nhất là tốt nhất, nhưng hiện bản 3.0.x thì còn ít extention nên xài 2.5 là ok.
    2. Biết 1 chút thì ko thể làm đc, và quan trọng html còn phải đi kèm với css, css cực kỳ quan trọng. học nốt css đi bạn nhé, thiết kế template ko hề đơn giản như bạn nghĩ. m nghĩ bạn nên dùng 1 só framework của joomlart hay helix framework, nó là nhưng template blank, bạn chế ra thế nào thì chế.
    3. Component về TMĐT thì cũng nhiều, nhưng nổi bật là vituemart và jshopping, cái nào cũng hay. còn bạn có khả năng thì tự viết cho mình 1 bộ component + module + plugin mà xài

3. Được

Được Mới tham gia

Hì cám ơn bạn, Không biết là bạn có cái tài liệu nào về phần tự tạo template ko, mình nghỉ việc code html; css không quá khó đối vs mình:50.jpg: vì mình học lập trình mà đã từng học qua lập trình web rồi, vs lại mình đã từng làm vài cái web tin tức bằng Wordpress, nhưng Joomla thì chưa, mình chưa hiểu về cái cách code của Joomla được chèn vào html như thế nào, mình không biết bên Joomla gọi như thế nào nhưng bên wordpress người ta gọi là Function thì phải, giống như là bên WP có hàm <?php have_posts(); ?> để gọi ra bài viết trong CSDL, không biết là bên joomla có các hàm được viết sẵn như vậy để người dùng có thể dể dàn tuỳ biến hay không?

4. babeking

babeking Mới tham gia

Bạn có thể tìm hiểu ở đây : http://vietcanh.com/diendan/forumdisplay.php?f=10050

Mình đồng ý với ý kiến của bạn dinhchi. Hiện tại có lẽ bạn nên sử dụng joomla 2.5. Nếu đã biết lập trình wpress thì mình nghĩ chuyển qua joomla cũng không khó khăn lắm đâu. Bạn có thể tìm hiểu bằng cách xem các video tiếng Việt ở trang này : laptrinhjoomla.blogspot.com. Chúc bạn thành công !

comments powered by Disqus